11 Tabbatar da Lafiya na Tafarnuwa; Dalilin da yasa tafarnuwa tafi jikinka

"Bari abinci ya kasance magunguna, kuma magani ya zama abincinku."

Waɗannan kalmomin sanannu ne daga tsohuwar likitan Girka Hippocrates, galibi ana kiranta baban magani na Yamma.

Haƙiƙa ya kasance yana rubuta tafarnuwa don kula da yanayin likita daban-daban.

Kimiyya ta zamani ta tabbatar da yawancin waɗannan tasirin kiwon lafiya.

Anan akwai lafiyar lafiyar 11 na tafarnuwa wanda binciken mutum ya tallafawa.

1. Tafarnuwa tana Comauke Aiki Tare da Witharancin Magungunan Magunguna


Tafarnuwa tsiro ne a cikin gidan Allium (albasa).

Yana da alaƙar dangantaka da albasa, shayi da kuma leeks. Kowane yanki na kwan fitila na tafarnuwa ana kiranta albasa. Akwai kimanin 10-20 cloves a cikin kwan fitila guda ɗaya, ba ko ɗauka.

Tafarnuwa yana girma a yawancin sassan duniya kuma sanannen kayan abinci ne a dafa abinci saboda ƙanshi mai ƙarfi da dandano mai daɗi.

Koyaya, a cikin tarihin tsohuwar tarihi, babban amfani da tafarnuwa ya kasance don lafiyarta da kaddarorin magunguna
An yi amfani da bayanan sosai ta manyan wayewa, waɗanda suka haɗa da Masarawa, Babilawa, Helenawa, Romawa da Sinanci

Masana kimiyya yanzu sun san cewa yawancin fa'idodin kiwon lafiya ana haifar da su ta hanyar ƙwayoyin ƙwayoyin sulfur lokacin da aka yanya tafarnuwa, yankan goro ko ci.

Wataƙila sanannen shahararrun waɗancan an san su da allicin. Koyaya, allicin wani yanki ne mara tushe wanda yake ɗan taƙaitaccen zama a cikin tafarnuwa sabo bayan an yanke shi ko kuma an murƙushe shi

Sauran mahadi waɗanda zasu iya taka rawa a cikin fa'idodin kiwon lafiya na tafarnuwa sun hada da diallyl disulfide da s-allyl cysteine

Abubuwan da ke tattare da sarkar da aka samo daga tafarnuwa suna shiga jiki daga narkewar abinci kuma suna tafiya ko'ina cikin jiki, inda hakan yake haifar da tasirin ilimin halittar.


    Tafarnuwa shine tsiro a cikin iyalin albasa wanda aka girma don dandano mai banbanci da fa'idodin kiwon lafiya. Ya ƙunshi ƙwayoyin sulfur, waɗanda aka yi imanin zasu kawo wasu fa'idodin kiwon lafiya.

2. Tafarnuwa Yana da Ingantaccen Abinci Amma Yana da Kalori Kalilan


Kalori na kalori, tafarnuwa yana da matukar gina jiki.

1-oza (28-gram) na tafarnuwa ya ƙunshi (5):

    Manganese: 23% na RDA
    Vitamin B6: 17% na RDA
    Vitamin C: 15% na RDA
    Selenium: 6% na RDA
    Fiber: 0.6 grams
    Abubuwa masu yawa na alli, jan ƙarfe, potassium, phosphorus, baƙin ƙarfe da kuma bitamin B1

Tafarnuwa kuma ya ƙunshi adadin abubuwan abinci daban-daban. A zahiri, ya ƙunshi kadan daga kusan duk abin da kuke buƙata.

Wannan ya zo tare da adadin kuzari 42, grams na 1.8 na furotin da gram 9 na carbs.

       Tafarnuwa yana da ƙasa a cikin adadin kuzari kuma mai arziki a cikin bitamin C, bitamin B6 da manganese. Hakanan ya ƙunshi adadin abubuwan abinci daban-daban.

3. Tafarnuwa na Iya Yin Cutar Cutar Cutar Guda, Haɗe da Cutar Gaba ɗaya


Tafarnuwa abinci an san shi da inganta aikin garkuwar jiki.

Largeaya daga cikin manyan, binciken mako-mako ya gano cewa ƙarin tafarnuwa yau da kullun ya rage yawan daskararru da kashi 63% idan aka kwatanta da placebo
Matsakaicin tsawon alamun bayyanar sanyi shima ya ragu da kashi 70%, daga kwanaki 5 a cikin rukunin placebo zuwa kwanaki 1.5 kacal a cikin gungun tafarnuwa.

Wani binciken ya gano cewa babban adadin tsufa na tafarnuwa (ƙarar 2.56 a kowace rana) ya rage yawan kwanakin rashin lafiya tare da mura ko mura da kashi 61%
Koyaya, wani bita ɗaya ta kammala cewa shaidar ba ta isa ba kuma ana buƙatar ƙarin bincike
Duk da rashin ingantaccen shaida, ƙara tafarnuwa a cikin abincinku yana da daraja a gwada idan sau da yawa kuna samun sanyi.

       Abincin tafarnuwa na taimakawa wajen hanawa da rage tsananin cututtukan gama gari kamar mura da mura guda.

4. Abubuwan da ke Aiki a cikin Tafarnuwa na Iya Rage Ragewar jini


Cutar zuciya kamar bugun zuciya da shanyewar jiki sune manyan masu kashe mutane a duniya.

Hawan jini, ko hauhawar jini, na ɗaya daga cikin mahimman direbobin waɗannan cututtukan.

Nazarin ɗan adam ya samo kayan abinci na tafarnuwa don samun babban tasiri don rage karfin jini a cikin mutanen da ke fama da cutar hawan jini

A cikin binciken daya, 600-1,500 MG na tsohuwar tafarnuwa yana da tasiri kamar maganin Atenolol a rage rage karfin jini a cikin mako-mako 24
Doarin allurai dole ne ya zama yayi daidai don samun sakamako masu amfani. Adadin da ake buƙata yayi daidai da kusan cokali huɗu na tafarnuwa kowace rana.

       Manyan tafarnuwa suna bayyana don inganta hawan jini ga waɗanda ke da cutar hawan jini (hauhawar jini). A wasu lokuta, kari na iya zama da tasiri kamar magunguna na yau da kullun.

5. Tafarnuwa yana Inganta Matakan cholesterol, Wanda Zai Iya Rage Hadarin Cutar Hauka


Tafarnuwa na iya rage duka da kuma LDL cholesterol.

Ga waɗanda ke da babban cholesterol, kayan abinci na tafarnuwa suna bayyana don rage duka da / ko LDL cholesterol da kusan kashi 10-15% (Tushen 13Timatacce, Tushen Abinda aka Dogara, 15Tashin Amintaccen).

Idan aka kalli LDL (da "mara kyau") da HDL (the "good") cholesterol musamman, tafarnuwa ya bayyana ga ƙananan LDL amma ba shi da wani abin dogaro mai tasiri akan HDL
  
Matakan triglyceride sune sananniyar haɗarin cutar cututtukan zuciya, amma da alama tafarnuwa ba ta da mahimmancin tasiri akan matakan triglyceride
       Abincin tafarnuwa yana da alama yana rage jimlar jini da LDL cholesterol, musamman a cikin waɗanda suke da babban cholesterol. HDL cholesterol da triglycerides ba ze zama ana shafa su ba.

6. Tafarnuwa tana Antunshe da Magungunan Cutar Kanjamau wanda Zai Iya Taimaka Cutar Alzheimer da Ciwon ciki


Lalacewar Oxidative daga masu tsattsauran ra'ayi na ba da gudummawa ga tsarin tsufa.

Tafarnuwa ta ƙunshi magungunan antioxidants waɗanda ke tallafawa hanyoyin kariya na jikin mutum daga lalacewar iskar shaka
An nuna magunguna masu yawa na tafarnuwa don haɓaka enzymes na antioxidant a cikin mutane, kazalika da rage rage damuwa a cikin waɗanda ke da cutar hawan jini

Haɓaka tasirin akan rage tasirin cholesterol da hauhawar jini, da kayan kayyayakin, na iya rage haɗarin cututtukan kwakwalwa gama gari kamar cutar Alzheimer da cutar dementia

       Tafarnuwa ta ƙunshi magungunan antioxidants waɗanda ke kare lalacewar sel da tsufa. Yana iya rage haɗarin cutar Alzheimer da dementia.

7. Tafarnuwa Na Iya Taimaka Tsawonka


Tasirin tafarnuwa na doguwar rayuwa ba shi yiwuwa a tabbatar cikin mutane.

Amma ba da amfani mai amfani akan abubuwan haɗari masu mahimmanci kamar hawan jini, yana da ma'ana cewa tafarnuwa na iya taimaka tsawon rayuwar ku.

Gaskiyar cewa tana iya yaƙar cutar har ila yau muhimmiya ce, saboda waɗannan sune abubuwanda ke haifar da mutu'a, musamman a cikin tsofaffi ko mutanen da ke da tsarin garkuwar jiki.

       Tafarnuwa ya san tasiri mai amfani a kan abubuwan da ke haifar da cututtukan yau da kullun, don haka yana da ma'ana cewa yana iya taimaka muku rayuwa tsawon rai.

8. Za'a Iya Inganta Motsa Jiki Tare da kayan Tafarnuwa


Tafarnuwa ya kasance ɗayan farkon "aikin haɓaka" abubuwa.

An yi amfani da shi ta al'ada a cikin al'adun zamanin da don rage gajiya da haɓaka iya aiki na ma'aikata.

Mafi mahimmanci, an ba da shi ga 'yan wasa na Olympics a tsohuwar Girka
Karatun da aka samu ya nuna cewa tafarnuwa na taimaka wajan motsa jiki, amma karancin karatun mutane ne aka yi.

Mutanen da ke fama da cututtukan zuciya wanda suka ɗauki man tafarnuwa na makonni 6 suna da raguwa 12% a cikin ƙarfin zuciya mafi kyau da ƙarfin motsa jiki.

Koyaya, binciken akan masu siyar da foundan kwastomomi tara basu sami fa'idodin aikin yi ba
Sauran karatun sun ba da shawarar cewa ana iya rage gajiya-motsa jiki da tafarnuwa

       Tafarnuwa na iya haɓaka aikin jiki a cikin dabbobin lab da mutanen da ke da cututtukan zuciya. Fa'idodi a cikin mutane masu lafiya basu gama yanke shawara ba.

9. Cin Tafarnuwa Zai Iya Taimaka Tsarin ƙarfe mai Tsari a Jikin


A babban allurai, ƙwayoyin sulfur a cikin tafarnuwa an nuna su da kariya daga lalacewar ƙwayar cuta daga mummunan guba na ƙarfe.

Nazarin makonni huɗu a cikin ma'aikatan kamfanin shuka batirin mota (wuce kima ga gubar) ya gano cewa tafarnuwa ta rage matakan gubar cikin jini da kashi 19%. Hakanan ya rage alamomin asibiti da yawa na yawan guba, gami da ciwon kai da hawan jini
Abubuwa uku na tafarnuwa kowace rana har ma sun shahara daga ƙwayar D-penicillamine ta rage alamun.

       Tafarnuwa an nuna shi sosai rage yawan guba da alamu masu alaƙa a cikin binciken guda.

10. Tafarnuwa Na Iya Inganta Lafiya


Babu nazarin ɗan adam wanda ya auna sakamakon tafarnuwa akan asarar ƙashi.

Koyaya, bincike mai zurfi ya nuna cewa zai iya rage asarar ƙashi ta hanyar haɓaka estrogen a cikin mata (Tushen Amintaccen, Tushen 27Tatacce, Tushen 28Tatacce, Source 29Tashir).

Studyaya daga cikin binciken a cikin mata menopausal ya gano cewa kashi ɗaya na yau da kullun na bushe tafarnuwa (daidai yake da 2 gram na tafarnuwa mai ɗanɗana) ya ragu da alamar mai ƙarancin estrogen
Wannan yana nuna cewa wannan ƙarin na iya samun fa'ida tasiri akan lafiyar ƙashi a cikin mata.

Abincin abinci kamar tafarnuwa da albasa na iya samun sakamako mai amfani akan cututtukan osteoarthritis
       Tafarnuwa ya bayyana cewa yana da wasu fa'idodi don lafiyar ƙashi ta hanyar ƙara matakan estrogen a cikin mata, amma ana buƙatar ƙarin nazarin ɗan adam.

11. Tafarnuwa Yana Sauki Cikin Ciki acikin Abincin ku da Manyan Abinda Kwarai na da daɗi

Lastarshe na ƙarshe ba amfanin lafiya bane, amma har yanzu yana da mahimmanci.

Tafarnuwa yana da sauƙin (kuma mai daɗi) don haɗawa cikin abincin da kuke ci yanzu.

Ya dace da yawancin jita-jita masu ɗamarar abinci, musamman miya da miya. Tastearfin ɗanɗano na tafarnuwa kuma na iya ƙara ɗan huɗa don girke-girke mara ƙyanƙyashe in ba haka ba

Tafarnuwa yana zuwa ta fuskoki da dama, tun daga ɗaukacin albasa da ciyayi mai laushi zuwa kayan abinci da abinci kamar su tafarnuwa da man tafarnuwa.

Koyaya, ka tuna cewa akwai raguwar gangara zuwa tafarnuwa, kamar ƙarancin numfashi. Hakanan akwai wasu mutanen da suke da rashin lafiyan ta.

Idan kana da matsalar zubar jinni ko kuma kana shan magungunan da suke zub da jini, yi magana da likitanka kafin ka kara yawan tafkin ka.
Hanya gama gari da za a yi amfani da tafarnuwa ita ce a danna cloan tafarnuwa kaɗan na tafarnuwa, a cakuda shi, tare da ƙarin man zaitun da budurwa da ɗan gishiri kaɗan.

Wannan suturar lafiya ce mai cikakken gamsarwa.

         Tafarnuwa yana da dadi kuma mai sauƙin ƙarawa a cikin abincin ku. Kuna iya amfani dashi a cikin jita-jita masu savory, miya, miya, kayan miya da ƙari.


A cikin dubban shekaru, an yi imanin tafarnuwa ya mallaki kayan magani.


Ilimin kimiyya ya tabbatar da shi yanzu.

Labels: